Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Vấn đề ủy quyền quản lý tài sản để cho thuê khi người chủ đang ở nước ngoài

Share this post
FaceBook  Twitter  

Hiện tại anh trai em có một miếng đất và một căn nhà đang đê trống, anh trai đã đồng ý cho em mượn đất và nhà để cho thuê, nhưng vì anh trai của em đang ở nước ngoài nên không xác nhận được. Bây giờ em cần phải làm những giấy tờ gì để được phép cho thuê đất và nhà đúng theo pháp luật?

 

Bạn thân mến, trường hợp bạn hỏi là anh bạn cho bạn mượn tài sản là nhà đất trong khi anh bạn đang ở nước ngoài để bạn cho thuê. Chúng tôi tư vấn cho bạn và anh trai bạn nên làm hợp đồng ủy quyền quản lý nhà đất, trong đó nêu rõ việc bạn được phép cho thuê nhà để thu lợi. Trong trường hợp này pháp luật quy định như sau:

Theo Điều 93 Luật Nhà ở:

Điều 93. Trình tự, thủ tục trong giao dịch về nhà ở

1. Các bên trực tiếp hoặc thông qua người đại diện thoả thuận về mua bán, thuê, thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở (sau đây gọi chung là hợp đồng về nhà ở). Trường hợp pháp nhân tặng cho nhà ở thì phải có văn bản tặng cho.

2. Hợp đồng về nhà ở, văn bản tặng cho nhà ở phải thể hiện các nội dung sau đây:

a) Tên và địa chỉ của các bên;

b) Mô tả đặc điểm của nhà ở;

c) Giá và phương thức thanh toán nếu trong hợp đồng có thoả thuận về giá;

d) Thời gian giao nhận nhà ở; thời gian bảo hành (nếu có); thời hạn cho thuê; cho mượn, cho ở nhờ; uỷ quyền quản lý;

đ) Quyền và nghĩa vụ của các bên;

e) Cam kết của các bên;

g) Các thỏa thuận khác;

h) Ngày, tháng, năm ký kết hợp đồng hoặc ký văn bản;

i) Chữ ký của các bên

3. Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn

6. Trường hợp cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở từ sáu tháng trở lên thì bên cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở phải nộp cho Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi có nhà ở bản sao hợp đồng về quy định tại khoản này.

Theo khoản 3 Điều 93 nêu trên thì hợp đồng quản lý nhà ở phải có công chứng, chứng thực. Điều đó đồng nghĩa với việc anh bạn bắt buộc phải có mặt ở Việt Nam để làm thủ tục đó.

Sau khi bạn và anh trai đã thực hiện xong hợp đồng ủy quyền quản lý nhà ở, bạn có thể tiến hành cho thuê nhà theo quy định của Bộ luật Dân sự, vấn đề cho thuê nhà được quy định như sau:

Điều 492. Hình thức hợp đồng thuê nhà ở 

Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác

Các bài mới về Dân sự

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com