Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Muốn cho nhà phải có giấy kết hôn?

Share this post
FaceBook  Twitter  

Hỏi: Vợ chồng tôi sống với nhau từ trước năm 1987 nhưng chưa đăng ký kết hôn. Nay chúng tôi muốn làm thủ tục tặng cho nhà cho các con mà không có giấy chứng nhận kết hôn thì có được không? HT (Q5)

 

 trả lời: 

Theo Điều 11 Luật Hôn nhân và gia đình, nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Khi làm thủ tục tặng cho nhà cho các con, nếu không có giấy chứng nhận kết hôn, ông bà có thể xuất trình sổ hộ khẩu gia đình có ghi chú ông bà là vợ chồng hoặc giấy khai sinh của con có ghi tên cha mẹ để thay thế giấy chứng nhận kết hôn.

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com